Trật tự An toàn giao thông
Quên mang theo giấy phép lái xe khi điều khiển phương tiện bị xử phạt như thế nào?
Lỗi không mang theo giấy tờ xe hoặc không có giấy phép lái xe là những lỗi người tham gia giao thông thường xuyên mắc phải.
 
15293000_3072019.jpg

Không mang giấy tờ đăng ký cũng như bằng lái xe là lỗi khá phổ biến của nhiều người tham gia giao thông.

Nhiều người tham gia giao thông thường mắc phải một số lỗi liên quan đến giấy phép lái xe, như không mang theo giấy tờ xe khi điều khiển phương tiện ô tô, xe máy cũng như là không có giấy phép lái xe. Trong những trường hợp như vậy, người vi phạm không mang giấy tờ xe sẽ bị xử phạt như thế nào?

Theo quy định tại Nghị định số 46/2016/ NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm c Khoản 7 Điều này.

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;

b) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy đăng ký xe;

c) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định).

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa.

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên;

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa.

Trên thực tế thì tại thời điểm mà CSGT kiểm tra đối với người vi phạm không có đăng ký xe thì buộc phải thu lại bằng lái xe, nếu người vi phạm không xuất trình được cả 2 loại giấy tờ trên thì CSGT buộc phải tạm giữ xe để đảm bảo cho việc nộp phạt, chứng minh nguồn gốc xe sau đó của người vi phạm.

- Theo Báo Giao thông -


 
Các bài liên quan
Bất chấp lệnh cấm, ô tô vẫn phi lên cầu vượt quốc lộ 5 cho tiện (01/08/2019)
Các trường hợp CSGT xử phạt không cần lập biên bản từ 01/8. (29/07/2016)
Xử lý xe ô tô tải, xe taxi đỗ, dừng trái phép trên Quốc lộ 5 (28/07/2016)
Nghị Định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt sẽ có hiệu lực từ 1/8/2016. (27/07/2016)
 
Quay lại Xem tiếp   
 
Truyền thông
Get the Flash Player to see this player.
 
THĂM DÒ Ý KIẾN
Ông, Bà vui lòng đánh giá chung về mức độ hài lòng đối với quá trình thực hiện giải quyết hồ sơ TTHC tại Bộ phận Tiếp nhận hồ sơ và Trả kết quả “Một cửa” TPHD.
Rất hài lòng
Hài lòng
Bình thường
Không hài lòng
Rất không hài lòng
Bình chọn    Kết quả
 
LIÊN KẾT WEBSITE
 
 
LƯỢT TRUY CẬP
 
 
  Hôm nay 576  
  Hôm qua 787
  Tuần này 576  
  Tất cả 1248513  
IP: 34.204.171.108